Mua 12kg gạo phải trả 102 000 đồng.Nếu mua 4kg gạo thì phải trả bao nhiêu đồng?

2 câu trả lời

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

`12` kg gạo gấp `4` kg gạo số lần là

`12 : 4 = 3 (lần)`

Nếu mua 4kg gạo thì phải trả

`102 000 : 3 = 34 000 (đồng)`

Đáp số : `34 000` đồng

        Bài giải : 

Mua `1kg`  phải trả số tiền là :

`102.000 : 12 = 8.500`( Đồng)

Mua `4kg` phải trả số tiền là

`4 xx 8.500 = 34.000`(Đồng)

Đáp số : `34.000` đồng