Câu 1. Hãy tính khối lượng của: A. 0,5 mol NH4NO3 B.1,5 mol CuSO4.5H2O C. 4,48 lít khí C4H10(Đktc) D. 13,44ml khí H2S(đktc) E. 9.10²³ phân tử khí O2 F. 7,2.10²² phân tử Fe2O3 Câu 2. Tính thể tích khí (ở đktc) của A. 0,25mol khí NH3 B. 1,75mol Cl2 C. 56gam khí C2H4 D. 16,1 gam khí NO2 E. 1,8.10²³ phân tử khí N2O F. 3,6.10²² phân tử khí HCL Giúp em với mọi người ơi ❤️❤️❤️❤️
1 câu trả lời
A
mNH4NO3=0,5×80=40g
B
mCuH45H2O=1,5×105=157,5
C
nC4H10=4,48÷22,4=0,2mol
mC4H10=0,2×58=11,6g
D
Đổi 13,44ml=0,01344l
nH2S=0,01344÷22,4=0,0006mol
mH2S=0,0006×34=0,0204g
E
nO2=9.10²³÷6.10²³=1,5mol
mO2=1,5×32=48g
F
nFe2O3=7,2.10²²÷6.10²³=0,12mol
mFe2O3=0,12×160=19,2g
Câu 2
A
VNH3=0,25×22,4=5,6l
B
VCl2=1,75×22,4=39,2l
C
nC2H4=56÷28=2mol
VC2H4=2×22,4=44,8l
D
nNO2=16,1÷46=0,35mol
VNO2=0,35×22,4=7,84l
E
nN2O=1,8.10²³÷6.10²³=0,3mol
VN2O=0,3×22,4=6,72l
F
nHCl=3,6.10²³÷6.10²³=0,6mol
VHCl=0,6×22,4=13,44l
C